Trang chủ Giới thiệu Tin tức Liên hệ 22.09.2018 13:17 (GMT+7)
DANH MỤC
TIN TỨC XÂY DỰNG
  Xây dựng - Quy hoạch
  Địa ốc -Bất động sản
  Công nghệ xây dựng
  Sản phẩm doanh nghiệp
  Doanh nhân Việt Nam
TƯ VẤN THIẾT KẾ XÂY DỰNG
  Thiết kế Kiến trúc
  Kết cấu công trình
  Hoàn thiện công trình
  Trang trí nội - ngoại thất
  Các hạng mục khác
  Dự toán công trình
  Sữa chữa công trình
  Bộ sưu tầm mẫu nhà đẹp
  Thông tin Hỏi-Đáp về xây dựng
VẬT LIỆU XÂY DỰNG
  Vật liệu thô
  Vật liệu hoàn thiện
  Vật tư thiết bị điện
  Vật tư thiết bị nước
  Vật tư thiết bị khác
VẬT LIỆU TRANG TRÍ NỘI & NGOẠI THẤT
  Trang trí ngoại thất
  Trang trí nội thất
THIẾT BỊ THI CÔNG XÂY DỰNG & AN NINH
  Thiết bị thi công
  Thang máy
  Thiết bị an ninh
  Điện thoại - Anten - Mạng internet
  Chống sét - PCCC
THÔNG TIN XÂY DỰNG MỞ RỘNG
  Chống thấm dột
  Phong thủy
  Giếng trời
  Vườn cảnh trên sân thượng
  Các thủ tục xây dựng
  Luật xây dựng
  Mẹo vặt trong xây dựng
DỰ TOÁN CÔNG TRÌNH
Web link
 Số truy cập 1762181
LOGO QUẢNG CÁO MIỄN PHÍ
Tư vấn thiết kế xây dựng  
» Thông tin Hỏi-Đáp về xây dựng


Thủ tục xin xây tầng hầm?

Hỏi: (Huỳnh Tú Liên)


Tôi có mua một nền đất tại khu dân cư Bình Hưng, xã Bình Hưng, huyện Bình Chánh của công ty cổ phần đầu tư xây dựng Bình Chánh. Khi xin thủ tục xây dựng nhà, công ty đã không xét duyệt cho chúng tôi được xây tầng hầm với lý do là do bản vẽ quy hoạch chung không có tầng hầm.


Tôi xét thấy cũng đúng, vì nếu bản vẽ quy hoạch chung có tầng hầm thì chẳng lẽ tất cả  dân trong khu này đều phải làm hầm, nhưng thực tế thì đây chỉ là nhu cầu của một số hộ như gia đình chúng tôi. Xin quý vị hướng dẫn cho tôi thủ tục xin phép làm hầm và cơ quan có chức năng xét duyệt làm hầm với mục đích sử dụng là để xe và làm kho.

 

Đáp: (Tư vấn của luật sư Trịnh Văn Hiệp)


Trong trường hợp khu dân cư Bình Hưng do Công ty cổ phần đầu tư xây dựng Bình Chánh làm chủ đầu tư mà thuộc công trình đã có thiết kế cơ sở được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thẩm định thiết kế cơ sở quy định tại Điều 9 của Nghị định 16/2005/NĐ-CP ngày 7-2-2005 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình; hoặc là thuộc công trình xây dựng khu nhà ở có quy hoạch chi tiết xây dựng tỉ lệ 1/500 đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt được quy định tại điểm đ, e khoản 1 Mục I Thông tư số 09/2005/TT-BXD, ngày 6-5-2005 của Bộ Xây dựng hướng dẫn một số nội dung về giấy phép xây dựng và được quy định tại điểm d khoản 1, Điều 5 của Quyết định số: 04/2006/QĐ-UBND ngày 17-1-2006 của UBND TP.HCM ban hành quy định về cấp giấy phép xây dựng và quản xây dựng theo giấy phép trên địa bàn TP.HCM, thì khi xây nhà, chị không cần phải có giấy phép xây dựng mà phải xây theo đúng thiết kế cơ sở được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thẩm định thiết kế cơ sở quy định hoặc theo đúng quy hoạch chi tiết xây dựng tỉ lệ 1/500 đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.


Còn trong trường hợp khu dân cư Bình Hưng không thuộc công trình được quy định tại điểm đ, e khoản 1 Mục I Thông tư số: 09/2005/TT-BXD, ngày 6-5-2005 của Bộ Xây dựng hướng dẫn một số nội dung về giấy phép xây dựng và được quy định tại điểm d khoản 1, Điều 5 của Quyết định số: 04/2006/QĐ-UBND ngày 17-1-2006 của UBND TP.HCM ban hành quy định về cấp giấy phép xây dựng và quản xây dựng theo giấy phép trên địa bàn TP.HCM, khi xây nhà, chị được quyền quyết định về thiết kế kết cấu công trình có tầng hầm hoặc không có tầng hầm, nhưng phải có giấy phép xây dựng.


Thủ tục hồ sơ cấp giấy phép xây dựng gồm có:

  • Đơn xin cấp giấy phép xây dựng;
  • Bản sao có chứng thực giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;
  • Bản vẽ thiết kế xây dựng công trình.
  • Cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng là UBND huyện Bình Chánh.

 

(Theo Tuoitre)
Nguoixaydung.com




 Bản để in  Lưu dạng file


Những bản tin khác:



TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
ĐT:(08) 9915.049
Hỗ trợ trực tuyến:
QUẢNG CÁO
TÌM KIẾM
 
Copyright © N.S.B Group
Email : nguoixaydung@nsb-groups.com
Trang chủ Giới thiệu Tin tức Liên hệ