Trang chủ Giới thiệu Tin tức Liên hệ 13.12.2018 12:21 (GMT+7)
DANH MỤC
TIN TỨC XÂY DỰNG
  Xây dựng - Quy hoạch
  Địa ốc -Bất động sản
  Công nghệ xây dựng
  Sản phẩm doanh nghiệp
  Doanh nhân Việt Nam
TƯ VẤN THIẾT KẾ XÂY DỰNG
  Thiết kế Kiến trúc
  Kết cấu công trình
  Hoàn thiện công trình
  Trang trí nội - ngoại thất
  Các hạng mục khác
  Dự toán công trình
  Sữa chữa công trình
  Bộ sưu tầm mẫu nhà đẹp
  Thông tin Hỏi-Đáp về xây dựng
VẬT LIỆU XÂY DỰNG
  Vật liệu thô
  Vật liệu hoàn thiện
  Vật tư thiết bị điện
  Vật tư thiết bị nước
  Vật tư thiết bị khác
VẬT LIỆU TRANG TRÍ NỘI & NGOẠI THẤT
  Trang trí ngoại thất
  Trang trí nội thất
THIẾT BỊ THI CÔNG XÂY DỰNG & AN NINH
  Thiết bị thi công
  Thang máy
  Thiết bị an ninh
  Điện thoại - Anten - Mạng internet
  Chống sét - PCCC
THÔNG TIN XÂY DỰNG MỞ RỘNG
  Chống thấm dột
  Phong thủy
  Giếng trời
  Vườn cảnh trên sân thượng
  Các thủ tục xây dựng
  Luật xây dựng
  Mẹo vặt trong xây dựng
DỰ TOÁN CÔNG TRÌNH
Web link
 Số truy cập 1835036
LOGO QUẢNG CÁO MIỄN PHÍ
Tư vấn thiết kế xây dựng  
» Thông tin Hỏi-Đáp về xây dựng


Thủ tục hồ sơ để được cấp giấy phép xây dựng?

Hỏi: (Đinh Thị Quỳnh)


Năm 2006, tôi mua lại một lô đất của một công nhân do công ty cấp (lô đất trên là một trong nhiều lô đã được phân ra cho công nhân thuộc công ty và hầu như đã được bán hết).


Những giấy tờ mà phía công ty giao cho người công nhân kia và hiện tại tôi đang giữ là giấy tạm cấp đất cho công nhân với diện tích là 68m2, trong đó có ghi rõ là đất thổ cư và chỉ được sử dụng 60m2, còn lại để dùng cho hành lang và trồng cây xanh, kèm theo phiếu đóng tiền san lấp mà người công nhân phải đóng góp.


Hiện nay khu đất trên đã xây rất nhiều nhà kiên cố. Tôi cũng đang có ý định xây nhưng vẫn còn băn khoăn về giấy tờ tôi đang giữ mà không biết có hợp lệ hay không. Xin luật sư tư vấn giúp tôi về vấn đề này.

 

Đáp: (Tư vấn của luật sư Trịnh Văn Hiệp)

 

 

Điều 106 của Luật đất đai năm 2003 qui định: Người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng khi có các điều kiện sau đây: 

  1. Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  2. Đất không có tranh chấp;
  3. Quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án;
  4. Trong thời hạn sử dụng đất;

Theo điều 127 Luật đất đai năm 2003 (qui định trình tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất), hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất được qui định như sau:

  1. Hồ sơ chuyển nhượng QSDĐ đất nộp tại văn phòng đăng ký QSDĐ; trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại UBND xã nơi có đất để chuyển cho văn phòng đăng ký QSDĐ.

  2. Hồ sơ chuyển nhượng QSDĐ gồm hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ và giấy chứng nhận QSDĐ. Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ phải có chứng nhận của công chứng nhà nước; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất.


Chiếu theo các qui định nói trên của Luật đất đai năm 2003, để đảm bảo việc Nhà nước công nhận QSDĐ hợp pháp cho bạn đối với thửa đất nói trên, giữa bạn với người công nhân phải xác lập hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ tuân thủ theo đúng qui định điều 106, điều 127 Luật đất đai năm 2003.


Về việc bạn muốn xây nhà, theo qui định của Luật xây dựng năm 2003, trước khi khởi công xây dựng công trình thì chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng.


Thủ tục hồ sơ để được cấp giấy phép xây dựng gồm có:

  • Đơn xin cấp giấy phép xây dựng;

  • Bản sao có chứng thực giấy tờ về quyền sử dụng đất theo qui định của pháp luật về đất đai
  • Bản vẽ thiết kế xây dựng công trình.

 

 

 

 (Theo Tuoitre)
Nguoixaydung.com

 




 Bản để in  Lưu dạng file


Những bản tin khác:



TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
ĐT:(08) 9915.049
Hỗ trợ trực tuyến:
QUẢNG CÁO
TÌM KIẾM
 
Copyright © N.S.B Group
Email : nguoixaydung@nsb-groups.com
Trang chủ Giới thiệu Tin tức Liên hệ