Trang chủ Giới thiệu Tin tức Liên hệ 18.08.2022 10:55 (GMT+7)
DANH MỤC
TIN TỨC XÂY DỰNG
  Xây dựng - Quy hoạch
  Địa ốc -Bất động sản
  Công nghệ xây dựng
  Sản phẩm doanh nghiệp
  Doanh nhân Việt Nam
TƯ VẤN THIẾT KẾ XÂY DỰNG
  Thiết kế Kiến trúc
  Kết cấu công trình
  Hoàn thiện công trình
  Trang trí nội - ngoại thất
  Các hạng mục khác
  Dự toán công trình
  Sữa chữa công trình
  Bộ sưu tầm mẫu nhà đẹp
  Thông tin Hỏi-Đáp về xây dựng
VẬT LIỆU XÂY DỰNG
  Vật liệu thô
  Vật liệu hoàn thiện
  Vật tư thiết bị điện
  Vật tư thiết bị nước
  Vật tư thiết bị khác
VẬT LIỆU TRANG TRÍ NỘI & NGOẠI THẤT
  Trang trí ngoại thất
  Trang trí nội thất
THIẾT BỊ THI CÔNG XÂY DỰNG & AN NINH
  Thiết bị thi công
  Thang máy
  Thiết bị an ninh
  Điện thoại - Anten - Mạng internet
  Chống sét - PCCC
THÔNG TIN XÂY DỰNG MỞ RỘNG
  Chống thấm dột
  Phong thủy
  Giếng trời
  Vườn cảnh trên sân thượng
  Các thủ tục xây dựng
  Luật xây dựng
  Mẹo vặt trong xây dựng
DỰ TOÁN CÔNG TRÌNH
Web link
 Số truy cập 2402165
LOGO QUẢNG CÁO MIỄN PHÍ
Tư vấn thiết kế xây dựng  
» Thông tin Hỏi-Đáp về xây dựng


Nhà mua bằng giấy tay, có được cấp chủ quyền?

Hỏi: (Viet Dinh)


Tôi có mua một căn nhà vào năm 1995. Việc mua nhà được thực hiện bằng giấy tay. Lúc đó, vì sợ chủ nhà thay đổi ý định lấy lại căn nhà nên tôi đã đề nghị chủ nhà ra công chứng ủy quyền căn nhà, đồng thời làm bản di chúc để lại căn nhà cho tôi.


Đến nay khi làm giấy tờ nhà, vì 2 tờ giấy đó mà quận không đồng ý cấp chủ quyền sở hữu căn nhà cho tôi. Liệu tôi có được cấp giấy chủ quyền căn nhà đó không? Tôi cần phải làm gì để được cấp giấy chủ quyền nhà?

 

 

Đáp: (Tư vấn của luật sư Trịnh Văn Hiệp)


Nếu nhà của bạn được UBND cấp xã xác nhận về hiện trạng nhà ở, đất ở không có tranh chấp về quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở và nhà ở được xây dựng trước khi có quy hoạch xây dựng hoặc phải phù hợp quy hoạch đối với trường hợp xây dựng sau khi có quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, điểm dân cư nông thôn theo quy định của pháp luật về xây dựng thì theo quy định Điều 42, 43 Nghị định số: 90/2006/NĐ-CP; Điều 14 hoặc 15 Nghị định số: 84/2007/NĐ-CP thì nhà của bạn vẫn được cấp GCNQSHNƠ và QSDĐƠ.


Tuy nhiên khi lập hồ sơ để cấp GCNQSHNƠ và QSDĐƠ, bạn cần liên hệ với chủ nhà cũ để hủy bỏ văn bản ủy quyền nói trên theo đúng quy định tại Điều 588 Bộ luật Dân sự 2005 và nhờ người chủ cũ lập một giấy cam kết với nội dung người chủ cũ cam kết nội dung bạn trình bày là đúng sự thật và chữ ký của chủ nhà cũ trên giấy cam kết cần có sự chứng thực của UBND cấp xã.


Còn trường hợp chủ nhà cũ đã chết thì bạn phải tường trình và cam kết rõ về nguồn gốc nhà.
Do trường hợp câu hỏi của bạn nêu không rõ nên chúng tôi không thể trả lời chính xác cho bạn.


(Theo Việt báo)
Nguoixaydung.com

 




 Bản để in  Lưu dạng file


Những bản tin khác:



TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
ĐT:(08) 9915.049
Hỗ trợ trực tuyến:
QUẢNG CÁO
TÌM KIẾM
 
Copyright © N.S.B Group
Email : nguoixaydung@nsb-groups.com
Trang chủ Giới thiệu Tin tức Liên hệ